Doanh nghiệp có bắt buộc phải trả lương tháng 13 hay không?

Việt Luật » Tin tức – Kiến thức » Hỏi đáp » Doanh nghiệp có bắt buộc phải trả lương tháng 13 hay không?

Theo Điều 64 Bộ luật lao động quy định:
“Căn cứ kết quả sản xuất, kinh doanh hàng năm của doanh nghiệp và mức độ hoàn thành công việc của người lao động, người sử dụng lao động thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định sau khi tham khảo ý kiến Ban chấp hành công đoàn cơ sở.”

 

luong-thang13

Vậy, việc trả lương tháng 13 không phải là quy định bắt buộc doanh nghiệp phải thực hiện mà chỉ là khuyến khích người sử dụng lao động nên có chế độ đãi ngộ tốt nhất cho người lao động để họ tăng gia sản xuất.

Do đó, thời gian để được tính hưởng lương tháng 13 cũng tùy thuộc vào quy định của từng công ty, có thể căn cứ vào hợp đồng lao động hoặc có cộng dồn thời gian học việc, thử việc…

Đồng thời, theo Điều 103, tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Nếu doanh nghiệp thua lỗ hoặc người lao động không hoàn thành công việc của năm có thể không được nhận tiền lương tháng 13.

Tóm lại:  Doanh nghiệp không bắt buộc phải chi trả lương tháng 13 và thưởng tết cho người lao động.

Nếu nhận lương tháng 13 thì có phải đóng thuế TNCN hay không ?

Theo khoản 2 điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, ngày 15/08/2013

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

Vậy căn cứ như trên thì khoản tiền thưởng lương tháng 13 này được coi là thu nhập chịu thuế, tức là phải đóng thuế TNCN.

Doanh nghiệp chi trả tiền thưởng lương tháng 13 vào tháng nào thì sẽ phải tính thuế TNCN cho người được hưởng vào tháng đó. Tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần.

Ví dụ: Doanh nghiệp tính thưởng tết âm lịch cho người lao động vào tháng 01/2017 thì Thuế thu nhập cá nhân được tính cho tháng 01/2017 theo biểu lũy tiến từng phần và thực hiện quyết toán phần thu nhập này trên Quyết toán thuế TNCN năm 2017

(Tham khảo Công văn Số: 5513/CT-TTHT ngày 10/12/2012)

Tiền lương tháng 13 có được tính vào chi phí được trừ thuế TNDN không ?

 Theo Tiết b, Điểm 2.6, Khoản 2, Điều 4, Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 điều chỉnh bổ sung điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC

2.6. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a.Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế không chi trả hoặc không có chứng từ thanh toán theo quy định của phápluật.

b.Các khoản tiền lương, tiền thưởng, chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau: Hợp đồng lao động; Thoả ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tậpđoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị,

….

2.20. Các khoản chi phí trích trước theo kỳ hạn, theo chu kỳ mà đến hết kỳ hạn, hết chu kỳ chưa chi hoặc chi không hết.

Vậy chí phí này tính vào năm tài chính nào ?

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, trường hợp DN có thực hiện trích trước lương tháng thứ 13 trong năm tài chính nhưng đến khi nộp hồ sơ quyết toán thuế TNDN năm mà chưa thực hiện chi thì khoản trích trước này không đủ điều kiện để hạch toán chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Ví dụ: DN trả lương tháng 13 vào tháng 12/2016 thì khoản chi phí này được tính vào năm 2016

DN trả lương tháng 13 trùng vào dịp tết, tức là tháng 01/2017 thì chi phí này được tính vào năm 2017

(Tham khảo Công văn 1699-TCT-CS – ngày 06/05/2015 ).

Đánh giá bài viết
2017-03-02T08:21:13+00:00